เมนูหลัก

วท102การพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
Development of Science and Technology
สังกัดวิทยาศาสตร์, ส่วนกลาง(คณะวิทย์)
หน่วยกิต3 (2-2-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
เงื่อนไขรายวิชา:GE
เลือก ปีการศึกษา: 1 / 2563 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์08:00-10:00ศร201_1125C25524510W    
  พฤหัสบดี08:00-10:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
นางสาวจิรัชยา สมบูรณ์ชัย
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
อาจารย์ ดร.เนตราพร ด้วงสง
อาจารย์ ดร.ทิพปภา พิสิษฐ์กุล
อาจารย์ ดร.พยุงศักดิ์ เกษมสำราญ
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
สอบกลางภาค: 8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2507/2
8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2507/1
8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบกลางภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์เยาวลักษณ์ คงธรรม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริรัตน์ ไพศาลสุทธิชล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์พิมพร มนเทียรอาสน์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.สายรุ้ง เมืองพิล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2507/1
16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2507/2
ผู้คุมสอบปลายภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.รัฐพร จันทร์เดช อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นำพร ปัญโญใหญ่ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ชนิตสิรี ศุภพิมล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.พยุงศักดิ์ เกษมสำราญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  02 จันทร์13:00-15:00ศร201_1125C25017971W    
  พฤหัสบดี13:00-15:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
อาจารย์ ดร.เนตราพร ด้วงสง
อาจารย์ ดร.ทิพปภา พิสิษฐ์กุล
อาจารย์ ดร.พยุงศักดิ์ เกษมสำราญ
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
นางสาวจิรัชยา สมบูรณ์ชัย
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
สอบกลางภาค: 8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-303
8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-304
ผู้คุมสอบกลางภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.ลัคนา วัฒนะชีวะกุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์จินตนา จูมวงษ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ว่าที่ร้อยตรี ดร.กิติพงษ์ ขัติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-303
16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-304
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ทิพปภา พิสิษฐ์กุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์สุภาพร มโนวงศ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชนิกานต์ เอมหฤทัย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นพพร บุญปลอด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  03 อังคาร08:00-10:00ศร201_1125C25023812W    
  ศุกร์08:00-10:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
อาจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
อาจารย์ ดร.ทิพปภา พิสิษฐ์กุล
อาจารย์ ดร.พยุงศักดิ์ เกษมสำราญ
นางสาวจิรัชยา สมบูรณ์ชัย
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
สอบกลางภาค: 8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2205
8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2105
8 ก.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2311
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.ศุภธิดา อ่ำทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
รองศาสตราจารย์ ว่าที่ร้อยตรี ดร.นคเรศ รังควัต อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2205
16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2311
16 พ.ย. 2563 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2105
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.จุฑามาศ มณีวงศ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ปารวี กาญจนประโชติ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.โชติพงศ์ กาญจนประโชติ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ปริญญาตรี สมทบ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 อาทิตย์07:00-09:00วิทย์ 2105105C50428W    
  อาทิตย์09:00-12:00วิทย์ 2105105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
อาจารย์ ดร.เนตราพร ด้วงสง
อาจารย์ ดร.ทิพปภา พิสิษฐ์กุล
นางสาวจิรัชยา สมบูรณ์ชัย
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
อาจารย์ ดร.พยุงศักดิ์ เกษมสำราญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
 แพร่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 อังคาร10:00-12:00N102:811811C46451W    
  ศุกร์10:00-12:00N102:811811C      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ประดุง สวนพุฒ
สำรองให้:เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 1
เทคโนโลยีการผลิตสัตว์ ชั้นปี 1
30-23-7
30-22-8
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2563 เวลา 16:00 - 19:00 อาคาร 801 ห้อง 114 : 801
1 ก.ย. 2563 เวลา 16:00 - 19:00 อาคาร 801 ห้อง 117 : 801
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
สอบปลายภาค: 5 พ.ย. 2563 เวลา 13:00 - 16:00 อาคาร 801 ห้อง 116 : 801
5 พ.ย. 2563 เวลา 13:00 - 16:00 อาคาร 801 ห้อง 115 : 801
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
Course Description
กระบวนการเรียนรู้ธรรมชาติของมนุษย์ตั้งแต่ยุคแรกเริ่ม วิวัฒนาการของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่ก่อให้เกิดเศรษฐกิจในยุคต่างๆ ได้แก่ ยุคแห่งการเกษตร (Agriculture Economy) ยุคอุตสาหกรรม (Industrial Economy) ยุคสารสนเทศ (Information Economy) ยุคแห่งโมเลกุล
(Molecular Economy) การพัฒนาการของวิทยาศาสตร์ในด้านบริการเพื่อชีวิต อาหารและยา ผลของเทคโนโลยีซอฟต์แวร์ ที่มีต่ออุตสาหกรรมการแพทย์และการค้นคว้าด้านยารักษาโรค การวิเคราะห์โปรตีนในร่างกายมนุษย์เพื่อการวินิจฉัยสาเหตุแห่งการเกิดโรค พัฒนาการด้านจีโนมนุษย์
และชีวสารสนเทศ การค้นคว้าด้านสมุนไพรและการให้ความสำคัญกับภูมิปัญญาท้องถิ่นสู่อุตสาหกรรมยาในอนาคต Human's learning process about nature from the dawn of civilization; scientific and technological development and economic characteristics in different period
namel, agriculture economy, in dustrial economy, information economy, molecular economy; scientific development in term of application to life; food and medication; effect of software technology on medical industry; research and advancement in medicine;
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47