เมนูหลัก

พธ340พันธุศาสตร์เบื้องต้น
Introductory Genetics
สังกัดวิทยาศาสตร์, พันธุศาสตร์
หน่วยกิต3 (2-3-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
รายวิชาต่อเนื่อง:ชย430, ทช361, ทพ310, ทพ450, ผส470, พร410, พร421, พส420, พส420, พส423, สศ330
เลือก ปีการศึกษา: 1 / 2564 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 อังคาร10:00-11:003102141C25241W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  พฤหัสบดี15:00-18:00Lวิทย์ 1218105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
หมายเหตุ: พืชไร่เลขที่ 1-24
  02 อังคาร10:00-11:003102141C25232W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  จันทร์15:00-18:00Lวิทย์ 1218105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
หมายเหตุ: พืชไร่เลขที่ 25-48
  03 อังคาร10:00-11:003102141C15150W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  จันทร์15:00-18:00Lวิทย์ 1203105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  04 อังคาร10:00-11:003102141C25241W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  อังคาร15:00-18:00Lวิทย์ 1203105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  05 อังคาร10:00-11:003102141C20182W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  จันทร์08:00-11:00Lวิทย์ 1203105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  06 อังคาร10:00-11:003102141C20200W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  พุธ11:00-14:00Lวิทย์ 1203105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  07 อังคาร11:00-12:003102141C25178W    
  ศุกร์11:00-12:003102141C      
  พฤหัสบดี08:00-11:00Lวิทย์ 1218105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  08 อังคาร11:00-12:003102141C25250W    
  ศุกร์11:00-12:003102141C      
  พุธ11:00-14:00Lวิทย์ 1218105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  09 อังคาร11:00-12:003102141C27252W    
  ศุกร์11:00-12:003102141C      
  พฤหัสบดี15:00-18:00Lวิทย์ 1203105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  10 อังคาร11:00-12:003102141C25250W    
  ศุกร์11:00-12:003102141C      
  อังคาร15:00-18:00Lวิทย์ 1218105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  11 อังคาร11:00-12:003102141C251510W    
  ศุกร์11:00-12:003102141C      
  พฤหัสบดี11:00-14:00Lวิทย์ 1218105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  12 อังคาร11:00-12:003102141C25241W    
  ศุกร์11:00-12:003102141C      
  พฤหัสบดี11:00-14:00Lวิทย์ 1203105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  13 อังคาร10:00-11:003102141C25250W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  ศุกร์15:00-18:00Lวิทย์ 1218105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  14 อังคาร10:00-11:003102141C25250W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  ศุกร์15:00-18:00Lวิทย์ 1203105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  15 อังคาร10:00-11:003102141C25232W    
  ศุกร์10:00-11:003102141C      
  พฤหัสบดี08:00-11:00Lวิทย์ 1203105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วราภรณ์ แสงทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทุเรียน ทาเจริญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ช่อทิพา สกูลสิงหาโรจน์
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
อาจารย์ ดร.ยุพเยาว์ คบพิมาย
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.นฤมล เข็มกลัดเงิน
สอบกลางภาค: 1 ก.ย. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 28 ต.ค. 2564 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
 แพร่
  01 อังคาร10:00-12:00N108:811811C20812W    
  อังคาร13:00-16:00ST206803L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กมลพร ปานง่อม
อาจารย์ ดร.ขวัญจรัส เชิงปัญญา
สำรองให้:เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 3
เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 1
6-6-0
10-2-8
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 2 พ.ย. 2564 เวลา 13:00 - 16:00 อาคาร 801 ห้อง 114 : 801
ผู้คุมสอบปลายภาค:
หมายเหตุ: ผพ+ผพเทียบเรียน
 ชุมพร
  01 อังคาร08:00-10:00305716C20200W    
  พฤหัสบดี13:00-16:00LAB1701L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์นาตาลี อาร์ ใจเย็น
สำรองให้:เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 3
เทคโนโลยีการผลิตพืช ปี 1 ขึ้นไป
20-9-11
20-10-10
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
Course Description
การแบ่งเซลล์ และการสร้างเซลล์สืบพันธุ์ กรดนิวคลีอิก การแสดงออกของยีน กฎของเมนเดล การกำหนดเพศ การถ่ายทอดลักษณะที่มียีนควบคุมตั้งอยู่บนโครโมโซม x ยีนที่ถ่ายทอดไปบนโครโมโซมเดียวกัน ลักษณะเชิงปริมาณ การวิเคราะห์ลักษณะเชิงปริมาณ
พันธุ์ศาสตร์ประชากร การเปลี่ยนแปลงความถี่ของยีนในประชากร การเปลี่ยนแปลงสารพันธุกรรม พันธุกรรมนอกนิวเคลียส พันธุวิศวกรรม
Cell division and gametogenesis; nucleic acids as genetic material; gene expression; Mendelian principles; sex determination; inheritance of X-linked genes; linkage; quantitative traits and analysis of polygenic inheritance;
population genetics and changes in gene frequencies; changes in genetic material; extranuclear inheritance; genetic engineering
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47