เมนูหลัก

วท102การพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
Development of Science and Technology
สังกัดวิทยาศาสตร์, ส่วนกลาง(คณะวิทย์)
หน่วยกิต3 (2-2-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
เงื่อนไขรายวิชา:GE
เลือก ปีการศึกษา: 1 / 2560 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์08:00-10:00ศร201_1125C2622620W    
  พฤหัสบดี08:00-10:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฐปน ชื่นบาล
อาจารย์กัญญา บุตราช
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู
สอบกลางภาค: 4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 140 ห้อง EC402
4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2205
4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 140 ห้อง EC403
4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 140 ห้อง EC404
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์รงรวง ภาษยะวรรณ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.วัชรีวรรณ ชาติพันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
รองศาสตราจารย์จักรภพ วงศ์ละคร อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 140 ห้อง EC404
4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 140 ห้อง EC403
4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 140 ห้อง EC402
4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2205
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.กิติศักดิ์ โอสถานันต์กุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปริญ คงกระพันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ประยงค์ คูศิริสิน อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ภาคภูมิ เสาวภาคย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธานินทร์ แตงกวารัมย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  02 จันทร์13:00-15:00ศร201_1125C2622602W    
  พฤหัสบดี13:00-15:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฐปน ชื่นบาล
อาจารย์กัญญา บุตราช
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
สอบกลางภาค: 4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร401
4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร306
ผู้คุมสอบกลางภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.วรรณวิมล นาดี อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปารวี กาญจนประโชติ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร401
4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร306
4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.พิมพิมล แก้วมณี อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ทวีป เสนคำวงศ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปวีณ เขื่อนแก้ว อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  03 อังคาร08:00-10:00ศร201_1125C2602582W    
  ศุกร์08:00-10:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ
อาจารย์กัญญา บุตราช
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฐปน ชื่นบาล
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
สอบกลางภาค: 4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 142 ห้อง สิงห์พลิน
4 ส.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์กัญญา บุตราช อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นักรบ นาคประสม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อดิศักดิ์ จูมวงษ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
รองศาสตราจารย์ ดร.ดารา ภูสง่า อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 142 ห้อง สิงห์พลิน
4 ต.ค. 2560 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์รักธิดา ศิริ พิทักษ์กิจนุกูร อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พาสน์ ปราโมกข์ชน อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์กัญญา บุตราช อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
อาจารย์ ดร.ปริศญารัตณ์ สังกะเพศ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
 แพร่
  01 อังคาร08:00-10:00N103:811811C85823W    
  ศุกร์08:00-10:00N103:811811L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย
อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ประดุง สวนพุฒ
สำรองให้:เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 1
เทคโนโลยีการผลิตสัตว์ ชั้นปี 1
ระบบสารสนเทศทางธุรกิจ ชั้นปี 2
27-27-0
43-42-1
9-8-1
สอบกลางภาค: 2 ส.ค. 2560 เวลา 16:00 - 19:00 อาคาร 801 ห้อง 302/2 : 801
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ประดุง สวนพุฒ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 9 ต.ค. 2560 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 801 ห้อง 302/2 : 801
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
นายคุณณัฐกิตต์ วงศ์จันตา อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
Course Description
กระบวนการเรียนรู้ธรรมชาติของมนุษย์ตั้งแต่ยุคแรกเริ่ม วิวัฒนาการของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่ก่อให้เกิดเศรษฐกิจในยุคต่างๆ ได้แก่ ยุคแห่งการเกษตร (Agriculture Economy) ยุคอุตสาหกรรม (Industrial Economy) ยุคสารสนเทศ (Information Economy) ยุคแห่งโมเลกุล
(Molecular Economy) การพัฒนาการของวิทยาศาสตร์ในด้านบริการเพื่อชีวิต อาหารและยา ผลของเทคโนโลยีซอฟต์แวร์ ที่มีต่ออุตสาหกรรมการแพทย์และการค้นคว้าด้านยารักษาโรค การวิเคราะห์โปรตีนในร่างกายมนุษย์เพื่อการวินิจฉัยสาเหตุแห่งการเกิดโรค พัฒนาการด้านจีโนมนุษย์
และชีวสารสนเทศ การค้นคว้าด้านสมุนไพรและการให้ความสำคัญกับภูมิปัญญาท้องถิ่นสู่อุตสาหกรรมยาในอนาคต Human's learning process about nature from the dawn of civilization; scientific and technological development and economic characteristics in different period
namel, agriculture economy, in dustrial economy, information economy, molecular economy; scientific development in term of application to life; food and medication; effect of software technology on medical industry; research and advancement in medicine;
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47