เมนูหลัก

วท102การพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
Development of Science and Technology
สังกัดวิทยาศาสตร์, ส่วนกลาง(คณะวิทย์)
หน่วยกิต3 (2-2-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
เงื่อนไขรายวิชา:GE
เลือก ปีการศึกษา: 1 / 2561 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์08:00-10:00ศร201_1125C2602528W    
  พฤหัสบดี08:00-10:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
สอบกลางภาค: 24 ส.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2205
24 ส.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบกลางภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์เยาวลักษณ์ คงธรรม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อนรรฆอร ศรีไสยเพชร อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 24 ต.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
24 ต.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2205
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.กัญจน์ จันทร์ศรีสุคต อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศมาพร แสงยศ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  02 จันทร์13:00-15:00ศร201_1125C2782717W    
  พฤหัสบดี13:00-15:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง
สอบกลางภาค: 24 ส.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2309
24 ส.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร204
24 ส.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร306
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุพัตรา วงศ์แสนใหม่ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์อรรถวิท ชังคมานนท์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 24 ต.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร306
24 ต.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2309
24 ต.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร204
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ชาคริน เพชรานนท์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์พิทักษ์พงศ์ แบ่งทิศ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  03 อังคาร08:00-10:00ศร201_1125C27026010W    
  ศุกร์08:00-10:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
สอบกลางภาค: 24 ส.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
24 ส.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร304
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชุติมา คงจรูญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
อาจารย์วิชญา โคตรฐิติธรรม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 24 ต.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
24 ต.ค. 2561 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร304
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์สุปิยา ปัญญาทอง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  04 50050W   CLOSED 
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน:
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
หมายเหตุ: สอนเป็นภาษาอังกฤษ
 แพร่
  01 อังคาร10:00-12:00N204:811811C705119W    
  ศุกร์10:00-12:00N204:811811C      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย
อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ประดุง สวนพุฒ
สำรองให้:เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 1
เทคโนโลยีการผลิตสัตว์ ชั้นปี 1
30-22-8
30-29-1
สอบกลางภาค: 20 ส.ค. 2561 เวลา 12:00 - 15:00 อาคาร 811 ห้อง N103:811
ผู้คุมสอบกลางภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.แหลมไทย อาษานอก อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.อิสรีย์ ฮาวปินใจ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 19 ต.ค. 2561 เวลา 13:00 - 16:00 อาคาร 811 ห้อง N102:811
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศศิกานต์ คู่วัฒนา อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
Course Description
กระบวนการเรียนรู้ธรรมชาติของมนุษย์ตั้งแต่ยุคแรกเริ่ม วิวัฒนาการของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่ก่อให้เกิดเศรษฐกิจในยุคต่างๆ ได้แก่ ยุคแห่งการเกษตร (Agriculture Economy) ยุคอุตสาหกรรม (Industrial Economy) ยุคสารสนเทศ (Information Economy) ยุคแห่งโมเลกุล
(Molecular Economy) การพัฒนาการของวิทยาศาสตร์ในด้านบริการเพื่อชีวิต อาหารและยา ผลของเทคโนโลยีซอฟต์แวร์ ที่มีต่ออุตสาหกรรมการแพทย์และการค้นคว้าด้านยารักษาโรค การวิเคราะห์โปรตีนในร่างกายมนุษย์เพื่อการวินิจฉัยสาเหตุแห่งการเกิดโรค พัฒนาการด้านจีโนมนุษย์
และชีวสารสนเทศ การค้นคว้าด้านสมุนไพรและการให้ความสำคัญกับภูมิปัญญาท้องถิ่นสู่อุตสาหกรรมยาในอนาคต Human's learning process about nature from the dawn of civilization; scientific and technological development and economic characteristics in different period
namel, agriculture economy, in dustrial economy, information economy, molecular economy; scientific development in term of application to life; food and medication; effect of software technology on medical industry; research and advancement in medicine;
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47