เมนูหลัก

ชว330จุลชีววิทยา
Microbiology
สังกัดวิทยาศาสตร์, เทคโนโลยีชีวภาพ
หน่วยกิต3 (2-3-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
รายวิชาต่อเนื่อง:ชป351, ชป352, ชป406, ชว300, ชว300, ชว300, ชว331, ชว331, ชว350, ชว430, ชว431, ชว432, ชว435, ชว441, ชว450, ชว455, ชว460, ชว460, ชว460, ชว460, ชว462, ชว462, ชว462, ชว462, ชว462, ชว462, ชว463, ดป451, ดป452, ดป481, ทช222, ทช311, ทช321, ทช322, ทช331, ทช341, ทช342, ทช343, ทช471, ทช531, ทช531, ทช532, ทช532, ทช533, ทช533, ทช553, ทน310, ทน331, ทพ321, ทพ324, ทพ351, ทพ351, ทพ351, ทพ353, ทอ210, ทอ210, ทอ310, ทอ410, ทอ410, ทอ410, ผส352, ผส362, พร515, พส351, รพ300, รพ300, รพ301, สศ371, สศ372, สศ373, สศ464, สศ470, สศ472, สศ473, สศ473, สศ530, สศ531, สศ532, สศ540, สศ541, สศ542, สศ571, สศ572
เลือก ปีการศึกษา: 1 / 2562 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 80080W   CLOSED 
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน:
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  02 จันทร์13:00-14:0080-201147C81801W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  จันทร์15:00-18:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
สอบกลางภาค: 26 ส.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร204
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์นพดล จรัสสัมฤทธิ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 21 ต.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร204
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.นเรศ ศิริเกษร อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  03 จันทร์13:00-14:0080-201147C806515W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  ศุกร์08:00-11:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
สอบกลางภาค: 26 ส.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร302
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.สัณห์ ละอองศรี อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 21 ต.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร302
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฉวีวรรณ พันธ์ไชยศรี อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  04 จันทร์13:00-14:0080-201147C81801W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  ศุกร์11:00-14:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
สอบกลางภาค: 26 ส.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.นเรศ ศิริเกษร อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ปิยธิดา กล่ำภู่ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 21 ต.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.จตุรภัทร วาฤทธิ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์หลี่ ยิง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  05 จันทร์13:00-14:0080-201147C80764W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  พุธ08:00-11:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
สอบกลางภาค: 26 ส.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.นเรศ ศิริเกษร อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ปิยธิดา กล่ำภู่ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 21 ต.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
รองศาสตราจารย์ ดร.จตุรภัทร วาฤทธิ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์หลี่ ยิง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  06 จันทร์13:00-14:0080-201147C80791W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  อังคาร15:00-18:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
สอบกลางภาค: 26 ส.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร306
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ฉวีวรรณ พันธ์ไชยศรี อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 21 ต.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร306
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อัจฉรา แกล้วกล้า อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  07 จันทร์13:00-14:0080-301147C80800W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-301147C      
  พุธ11:00-14:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
สอบกลางภาค: 26 ส.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร401
ผู้คุมสอบกลางภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปรารถนา ยศสุข อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 21 ต.ค. 2562 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร401
ผู้คุมสอบปลายภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริรัตน์ ไพศาลสุทธิชล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  08 80080W   CLOSED 
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน:
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  09 80080W   CLOSED 
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน:
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
 แพร่
  01 อังคาร09:30-10:30N203:811811C1091W    
  ศุกร์09:30-10:30N203:811811C      
  ศุกร์13:00-16:00ST201803L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์
สำรองให้:เทคโนโลยีชีวภาพทางอุตสาหกรรมเกษตร ชั้นปี 29-9-0
สอบกลางภาค: 26 ส.ค. 2562 เวลา 12:00 - 15:00 อาคาร 801 ห้อง 115 : 801
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
สอบปลายภาค: 29 ต.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 801 ห้อง 107 : 801
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.วาศิณี ปานจันทร์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
หมายเหตุ: bio
  02 อังคาร09:30-10:30N203:811811C30273W    
  ศุกร์09:30-10:30N203:811811C      
  อังคาร13:00-16:00ST201803L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์
สำรองให้:เทคโนโลยีการผลิตสัตว์ ชั้นปี 227-27-0
สอบกลางภาค: 26 ส.ค. 2562 เวลา 12:00 - 15:00 อาคาร 801 ห้อง 116 : 801
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.รรินธร ธรรมกุลกระจ่าง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
สอบปลายภาค: 29 ต.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 801 ห้อง 102 : 801
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
หมายเหตุ: ผส
 ชุมพร
  01 อังคาร10:00-12:00304716C40364W    
  ศุกร์13:00-16:00LAB1701L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์นาตาลี อาร์ ใจเย็น
สำรองให้:การเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำชายฝั่ง ชั้นปี 2
การประมง ปี 2 ขึ้นไป
ชั้นปี 3
60-19-41
60-14-46
40-0-40
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 716 ห้อง 406
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์นาตาลี อาร์ ใจเย็น กรรมการกำกับห้องสอบ 1
อาจารย์ฉัตรนลิน แก้วสม กรรมการกำกับห้องสอบ 1
สอบปลายภาค: 21 ต.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 716 ห้อง 404
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ปณิดา กันถาด กรรมการกำกับห้องสอบ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ยุทธนา สว่างอารมย์ กรรมการกำกับห้องสอบ 2
  02 อังคาร10:00-12:00304716C40328W    
  พฤหัสบดี13:00-16:00LAB1701L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์นาตาลี อาร์ ใจเย็น
สำรองให้:เทคโนโลยีการผลิตพืช ปี 1 ขึ้นไป
เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 2
เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 1
40-0-40
40-19-21
40-10-30
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 716 ห้อง 407
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์วีรชัย เพชรสุทธิ์ กรรมการกำกับห้องสอบ 1
อาจารย์ปณิดา กันถาด กรรมการกำกับห้องสอบ 2
สอบปลายภาค: 21 ต.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 716 ห้อง 405
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กมลวรรณ ศุภวิญญู กรรมการกำกับห้องสอบ 1
อาจารย์ประสาทพร กออวยชัย กรรมการกำกับห้องสอบ 2
Course Description
ศึกษาเกี่ยวกับวิวัฒนาการของจุลชีววิทยา กล้องจุลทรรศน์ การย้อมสี รูปร่างและโครงสร้างของจุลินทรีย์ การเพาะเลี้ยง การสืบพันธุ์และการเจริญของจุลินทรีย์ การจำแนกจุลินทรีย์ชนิดต่าง ๆ เอนไซม์และแมทาบอลิซึมของแบคทีเรีย ไวรัส ริกเกตเซีย คลามัยเดีย เคลโลวิบริโอ
โรคติดเชื้อ ภูมิคุ้มกันและการต้านทานโรค การควบคุมจุลินทรีย์ จุลชีววิทยาทางดิน จุลชีววิทยาทางน้ำ จุลชีววิทยาทางอากาศ จุลชีววิทยาทางน้ำนม จุลชีววิทยาทางอาหาร และจุลชีววิทยาทางอุตสาหกรรม
Study of microbial evolution, microscopes, staining, microbial shape and microbial structure; cultivation, reproduction and growth of microorganisms; microbial determination, enzymes and bacterial metabolisms; viruses
rickettsia, chlamydia, bdellovibrio, infectious diseases, immunology and disease resistance, control of microorganisms; soil microbiology, water microbiology, air microbiology, dairy microbiology, food microbiology and industrial microbiology.
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47