เมนูหลัก

ชว330จุลชีววิทยา
Microbiology
สังกัดวิทยาศาสตร์, เทคโนโลยีชีวภาพ
หน่วยกิต3 (2-3-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
รายวิชาต่อเนื่อง:ชป351, ชป352, ชป406, ชว300, ชว300, ชว300, ชว331, ชว331, ชว350, ชว430, ชว431, ชว432, ชว435, ชว441, ชว450, ชว455, ชว460, ชว460, ชว460, ชว460, ชว462, ชว462, ชว462, ชว462, ชว462, ชว462, ชว463, ดป451, ดป452, ดป481, ทช222, ทช311, ทช321, ทช322, ทช331, ทช341, ทช342, ทช343, ทช471, ทช531, ทช531, ทช532, ทช532, ทช533, ทช533, ทช553, ทน310, ทน331, ทพ321, ทพ324, ทพ351, ทพ351, ทพ351, ทพ353, ทอ210, ทอ210, ทอ310, ทอ410, ทอ410, ทอ410, ผส352, ผส362, พร515, พส351, พส351, รพ300, รพ300, รพ301, สศ371, สศ372, สศ373, สศ464, สศ470, สศ472, สศ473, สศ473, สศ530, สศ531, สศ532, สศ540, สศ541, สศ542, สศ571, สศ572
เลือก ปีการศึกษา: 1 / 2565 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์13:00-14:0080-201147C60573W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  จันทร์15:00-18:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2311
ผู้คุมสอบกลางภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สายสกุล ฟองมูล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เอกพิชญ์ ชินะข่าย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 26 ต.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2311
ผู้คุมสอบปลายภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.แทนวุธธา ไทยสันทัด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์พิชชยานิดา คำวิชัย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  02 จันทร์13:00-14:0080-201147C60555W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  พุธ08:00-11:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2311
ผู้คุมสอบกลางภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สายสกุล ฟองมูล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เอกพิชญ์ ชินะข่าย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 26 ต.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2311
ผู้คุมสอบปลายภาค: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.แทนวุธธา ไทยสันทัด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์พิชชยานิดา คำวิชัย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  03 จันทร์13:00-14:0080-201147C60600W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  อังคาร15:00-18:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อรพินธุ์ สฤษดิ์นำ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 26 ต.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.มัณฑนา ภาคสุวรรณ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.พยุงศักดิ์ เกษมสำราญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  04 จันทร์13:00-14:0080-201147C602733W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  ศุกร์08:00-11:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อรพินธุ์ สฤษดิ์นำ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 26 ต.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.มัณฑนา ภาคสุวรรณ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.พยุงศักดิ์ เกษมสำราญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  05 จันทร์13:00-14:0080-201147C60573W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  พฤหัสบดี15:00-18:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อรพินธุ์ สฤษดิ์นำ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 26 ต.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-301
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.มัณฑนา ภาคสุวรรณ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.พยุงศักดิ์ เกษมสำราญ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
  06 จันทร์13:00-14:0080-201147C60591W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  ศุกร์11:00-14:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2507/1
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เฉลิมศรี นนทสวัสดิ์ศรี อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 26 ต.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2507/1
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์อนุวัต เชื้อเย็น อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  07 จันทร์13:00-14:0080-201147C604515W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  พฤหัสบดี08:00-11:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2507/2
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ผานิตย์ นาขยัน อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 26 ต.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2507/2
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ไพโรจน์ วงศ์พุทธิสิน อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  08 จันทร์13:00-14:0080-201147C61592W    
  พฤหัสบดี13:00-14:0080-201147C      
  อังคาร11:00-14:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
สอบกลางภาค: 29 ส.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2105
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.จิราพร โรจน์ทินกร อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 26 ต.ค. 2565 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2105
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุดาพร ตงศิริ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
 แพร่
  01 พุธ09:00-11:00N203:811811C35314W    
  จันทร์13:00-16:00ST201803L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์
สำรองให้:เทคโนโลยีชีวภาพทางอุตสาหกรรมเกษตร ชั้นปี 2
เทคโนโลยีการผลิตสัตว์ ชั้นปี 1
25-25-0
4-4-0
สอบกลางภาค: 30 ส.ค. 2565 เวลา 13:00 - 16:00 อาคาร 801 ห้อง 302/2 : 801
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย กรรมการกำกับห้องสอบ 3
สอบปลายภาค: 1 พ.ย. 2565 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 801 ห้อง 303/2 : 801
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ขวัญจรัส เชิงปัญญา อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ว่าที่ร้อยตรี ดร.ธรรมศักดิ์ พันธุ์แสนศรี อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
หมายเหตุ: bio+ผส2ปี
  02 ศุกร์10:00-12:00N203:811811C35296W    
  ศุกร์15:00-18:00ST201803L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์
สำรองให้:เทคโนโลยีการผลิตสัตว์ ชั้นปี 2
เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 1
23-22-1
10-7-3
สอบกลางภาค: 30 ส.ค. 2565 เวลา 13:00 - 16:00 อาคาร 801 ห้อง 302/2 : 801
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย กรรมการกำกับห้องสอบ 3
สอบปลายภาค: 1 พ.ย. 2565 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 801 ห้อง 303/2 : 801
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ขวัญจรัส เชิงปัญญา อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ว่าที่ร้อยตรี ดร.ธรรมศักดิ์ พันธุ์แสนศรี อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
หมายเหตุ: ผส+ผพ2ปี
Course Description
ศึกษาเกี่ยวกับวิวัฒนาการของจุลชีววิทยา กล้องจุลทรรศน์ การย้อมสี รูปร่างและโครงสร้างของจุลินทรีย์ การเพาะเลี้ยง การสืบพันธุ์และการเจริญของจุลินทรีย์ การจำแนกจุลินทรีย์ชนิดต่าง ๆ เอนไซม์และแมทาบอลิซึมของแบคทีเรีย ไวรัส ริกเกตเซีย คลามัยเดีย เคลโลวิบริโอ
โรคติดเชื้อ ภูมิคุ้มกันและการต้านทานโรค การควบคุมจุลินทรีย์ จุลชีววิทยาทางดิน จุลชีววิทยาทางน้ำ จุลชีววิทยาทางอากาศ จุลชีววิทยาทางน้ำนม จุลชีววิทยาทางอาหาร และจุลชีววิทยาทางอุตสาหกรรม
Study of microbial evolution, microscopes, staining, microbial shape and microbial structure; cultivation, reproduction and growth of microorganisms; microbial determination, enzymes and bacterial metabolisms; viruses
rickettsia, chlamydia, bdellovibrio, infectious diseases, immunology and disease resistance, control of microorganisms; soil microbiology, water microbiology, air microbiology, dairy microbiology, food microbiology and industrial microbiology.
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47