เมนูหลัก

10303250เคมีอินทรีย์
Organic Chemistry
สังกัดวิทยาศาสตร์, เคมี
หน่วยกิต3 (2-3-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
เงื่อนไขรายวิชา: 10303100 หรือ
10303105 และ 10303106
รายวิชาต่อเนื่อง:10303320, 10405211, 11214213
เลือก ปีการศึกษา: 2 / 2565 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์10:00-12:003102141C24231W    
  อังคาร15:00-18:00Lวิทย์ 1211105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล
รองศาสตราจารย์ ดร.ธวัลรัตน์ รัตนเดชานาคินทร์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
สอบกลางภาค: 19 ม.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-507
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.โชคชัย ยาทองไชย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-507
13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2105
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  02 จันทร์10:00-12:003102141C24204W    
  อังคาร15:00-18:00Lวิทย์ 1215105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล
รองศาสตราจารย์ ดร.ธวัลรัตน์ รัตนเดชานาคินทร์
สอบกลางภาค: 19 ม.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-507
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.โชคชัย ยาทองไชย อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 147 ห้อง 80-507
13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2105
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  03 จันทร์10:00-12:003102141C24240W    
  พฤหัสบดี11:00-14:00Lวิทย์ 1211105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
รองศาสตราจารย์ ดร.ธวัลรัตน์ รัตนเดชานาคินทร์
อาจารย์ ดร.เอกวิทย์ ตรีเนตร
อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล
สอบกลางภาค: 19 ม.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธานินทร์ แตงกวารัมย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ดิศสกุล อึ้งตระกูล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ภัทร ชมภูมิ่ง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2105
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  04 จันทร์10:00-12:003102141C24240W    
  พฤหัสบดี11:00-14:00Lวิทย์ 1215105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
รองศาสตราจารย์ ดร.ธวัลรัตน์ รัตนเดชานาคินทร์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธานินทร์ แตงกวารัมย์
สอบกลางภาค: 19 ม.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธานินทร์ แตงกวารัมย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ดิศสกุล อึ้งตระกูล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ภัทร ชมภูมิ่ง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 126 ห้อง PT118
13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  05 จันทร์10:00-12:003102141C24231W    
  พุธ08:00-11:00Lวิทย์ 1211105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.ธวัลรัตน์ รัตนเดชานาคินทร์
อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
สอบกลางภาค: 19 ม.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธานินทร์ แตงกวารัมย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ดิศสกุล อึ้งตระกูล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ภัทร ชมภูมิ่ง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 126 ห้อง PT118
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  06 จันทร์10:00-12:003102141C24213W    
  พฤหัสบดี08:00-11:00Lวิทย์ 1211105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.ธวัลรัตน์ รัตนเดชานาคินทร์
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
สอบกลางภาค: 19 ม.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธานินทร์ แตงกวารัมย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ดิศสกุล อึ้งตระกูล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ภัทร ชมภูมิ่ง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 126 ห้อง PT118
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  07 จันทร์10:00-12:003102141C24177W    
  พฤหัสบดี08:00-11:00Lวิทย์ 1215105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อุทุมพร กันแก้ว
รองศาสตราจารย์ ดร.ธวัลรัตน์ รัตนเดชานาคินทร์
อาจารย์ ดร.วชิระ ชุ่มมงคล
สอบกลางภาค: 19 ม.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธานินทร์ แตงกวารัมย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ดิศสกุล อึ้งตระกูล อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
อาจารย์ ดร.ภัทร ชมภูมิ่ง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 3
สอบปลายภาค: 13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 125 ห้อง ศร403
13 มี.ค. 2566 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 126 ห้อง PT118
ผู้คุมสอบปลายภาค:
Course Description
คำจำกัดความของเคมีอินทรีย์กับสารอินทรีย์ พันธะเคมี การจำแนกและการเรียกชื่อสารอินทรีย์ สารประกอบอะลิฟาติกไฮโดรคาร์บอน อะลิไซคลิก ไฮโดรคาร์บอน รวมทั้งสารประกอบ แอโรมาติกชนิดอื่น แอลกอฮอล์ อีเทอร์ แอลดีไฮด์ คีโทน กรดอินทรีย์ และอนุพันธ์ เอมีน การศึกษาปฏิกิริยาของสารอินทรีย์บางชนิดและการประยุกต์ใช้ประโยชน์กับสิ่งมีชีวิตที่น่าสนใจ

Definition of organic chemistry and organic compounds, chemical bonding, classification and nomenclature of organic compounds, aliphatic hydrocarbon, alicyclic hydrocarbon, aromatic hydrocarbon and its derivatives, alcohol, ether, aldehyde, ketone, carboxylic acid and its derivatives, amines. Studies of some organic reactions and theirs applications in living species.

หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47