เมนูหลัก

วท102การพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
Development of Science and Technology
สังกัดวิทยาศาสตร์, ส่วนกลาง(คณะวิทย์)
หน่วยกิต3 (2-2-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
เงื่อนไขรายวิชา:GE
เลือก ปีการศึกษา: 2 / 2561 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์08:00-10:00ศร201_1125C25075175W    
  พฤหัสบดี08:00-10:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
อาจารย์ ดร.นิตยา ใจทนง
อาจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
อาจารย์ ดร.เนตราพร ด้วงสง
อาจารย์ ดร.สมนึก สินธุปวน
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู
สอบกลางภาค: 15 ม.ค. 2562 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 125 ห้อง ศร204
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ดารชาต์ เทียมเมือง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 12 มี.ค. 2562 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 125 ห้อง ศร204
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ภูวเดช วงศ์โสม อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  02 จันทร์13:00-15:00ศร201_1125C2500250W   CLOSED 
  พฤหัสบดี13:00-15:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน:
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  03 อังคาร08:00-10:00ศร201_1125C25097153W    
  ศุกร์08:00-10:00ศร201_1125L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.เนตราพร ด้วงสง
อาจารย์ ดร.ภรต รัตนปิณฑะ
อาจารย์ ดร.สุภารัตน์ ลีธนัชอุดม
รองศาสตราจารย์ ดร.ชูพงษ์ ภาคภูมิ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์
อาจารย์ ดร.สุภาพร ดาวทอง
อาจารย์ ดร.ธวัฒน์ สร้อยทอง
รองศาสตราจารย์ ดร.ฐิติพรรณ ฉิมสุข
อาจารย์ ดร.กีรติญา จันทร์ผง
รองศาสตราจารย์ ดร.วิรันธชา เครือฟู
อาจารย์ ดร.สมนึก สินธุปวน
รองศาสตราจารย์ ดร.อรุณี คงดี อัลเดรด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
รองศาสตราจารย์ ดร.แสงทอง พงษ์เจริญกิต
สอบกลางภาค: 15 ม.ค. 2562 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2205
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ทิพาพร คำแดง อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
สอบปลายภาค: 12 มี.ค. 2562 เวลา 15:30 - 18:30 อาคาร 105 ห้อง วิทย์ 2205
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปราณรวีร์ สุขันธ์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
อาจารย์อรุณโรจน์ พวงสุวรรณ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 2
  04 อังคาร08:00-10:00วิทย์ 2105105C1500150W   CLOSED 
  ศุกร์08:00-10:00วิทย์ 2105105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน:
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
หมายเหตุ: จัดการเรียนการสอนเป็นภาษาอังกฤษ
 แพร่
  01 จันทร์13:00-15:00N109:811811C1569W    
  พฤหัสบดี13:00-15:00N109:811811L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.ธัญญรัตน์ เชื้อสะอาด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภัทราพร ผูกคล้าย
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ประดุง สวนพุฒ
สำรองให้:มหาวิทยาลัยแม่โจ้ - แพร่ เฉลิมพระเกียรติ ปี 4 ขึ้นไป
ชีววิทยาประยุกต์ ชั้นปี 1
เทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปี 4
ระบบสารสนเทศทางธุรกิจ ชั้นปี 4
5-2-3
3-3-0
1-0-1
1-1-0
สอบกลางภาค: 17 ม.ค. 2562 เวลา 16:00 - 19:00 อาคาร 801 ห้อง 113 : 801
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์ ดร.อภิรดี เสียงสืบชาติ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
สอบปลายภาค: 21 มี.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 811 ห้อง N107:811
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.ฉันทนา ซูแสวงทรัพย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
หมายเหตุ: ชย
 ชุมพร
  01 อังคาร15:00-17:00304716C25232W    
  พฤหัสบดี08:00-10:00304716C      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์พัชรินทร์ วิริยะสุขสวัสดิ์
สำรองให้:การเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำชายฝั่ง ชั้นปี 125-22-3
สอบกลางภาค: 18 ม.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 716 ห้อง 407
ผู้คุมสอบกลางภาค: อาจารย์พัชรินทร์ วิริยะสุขสวัสดิ์ กรรมการกำกับห้องสอบ 1
อาจารย์ ดร.ชรินทร ศรีวิฑูรย์ กรรมการกำกับห้องสอบ 2
สอบปลายภาค: 18 มี.ค. 2562 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 716 ห้อง 407
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์อรวรรณ อินสตูล กรรมการกำกับห้องสอบ 1
อาจารย์ประสาทพร กออวยชัย กรรมการกำกับห้องสอบ 2
Course Description
กระบวนการเรียนรู้ธรรมชาติของมนุษย์ตั้งแต่ยุคแรกเริ่ม วิวัฒนาการของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่ก่อให้เกิดเศรษฐกิจในยุคต่างๆ ได้แก่ ยุคแห่งการเกษตร (Agriculture Economy) ยุคอุตสาหกรรม (Industrial Economy) ยุคสารสนเทศ (Information Economy) ยุคแห่งโมเลกุล
(Molecular Economy) การพัฒนาการของวิทยาศาสตร์ในด้านบริการเพื่อชีวิต อาหารและยา ผลของเทคโนโลยีซอฟต์แวร์ ที่มีต่ออุตสาหกรรมการแพทย์และการค้นคว้าด้านยารักษาโรค การวิเคราะห์โปรตีนในร่างกายมนุษย์เพื่อการวินิจฉัยสาเหตุแห่งการเกิดโรค พัฒนาการด้านจีโนมนุษย์
และชีวสารสนเทศ การค้นคว้าด้านสมุนไพรและการให้ความสำคัญกับภูมิปัญญาท้องถิ่นสู่อุตสาหกรรมยาในอนาคต Human's learning process about nature from the dawn of civilization; scientific and technological development and economic characteristics in different period
namel, agriculture economy, in dustrial economy, information economy, molecular economy; scientific development in term of application to life; food and medication; effect of software technology on medical industry; research and advancement in medicine;
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47