เมนูหลัก

ชว330จุลชีววิทยา
Microbiology
สังกัดวิทยาศาสตร์, เทคโนโลยีชีวภาพ
หน่วยกิต3 (2-3-5)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
รายวิชาต่อเนื่อง:ชป351, ชป352, ชป406, ชว300, ชว300, ชว300, ชว331, ชว331, ชว350, ชว430, ชว431, ชว432, ชว435, ชว441, ชว450, ชว455, ชว460, ชว460, ชว460, ชว460, ชว462, ชว462, ชว462, ชว462, ชว462, ชว463, ดป451, ดป452, ดป481, ทช222, ทช311, ทช321, ทช322, ทช331, ทช341, ทช342, ทช343, ทช471, ทช531, ทช531, ทช532, ทช532, ทช533, ทช533, ทช553, ทน310, ทน331, ทพ321, ทพ324, ทพ351, ทพ351, ทพ351, ทพ353, ทอ210, ทอ210, ทอ310, ทอ410, ทอ410, ทอ410, ผส352, ผส362, พร515, พส351, รพ300, รพ300, รพ301, สศ371, สศ372, สศ373, สศ464, สศ470, สศ472, สศ473, สศ473, สศ530, สศ531, สศ532, สศ540, สศ541, สศ542, สศ571, สศ572
เลือก ปีการศึกษา: 2 / 2563 
รายชื่อ  

 เชียงใหม่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 อังคาร10:00-11:0080-201147C80728W    
  ศุกร์10:00-11:0080-201147C      
  จันทร์15:00-18:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
สอบกลางภาค: 29 ม.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 26 มี.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  02 อังคาร10:00-11:0080-201147C80800W    
  ศุกร์10:00-11:0080-201147C      
  อังคาร15:00-18:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
สอบกลางภาค: 29 ม.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 26 มี.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  03 อังคาร10:00-11:0080-201147C80755W    
  ศุกร์10:00-11:0080-201147C      
  พฤหัสบดี15:00-18:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
สอบกลางภาค: 29 ม.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 26 มี.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  04 อังคาร10:00-11:0080-201147C806812W    
  ศุกร์10:00-11:0080-201147C      
  พุธ08:00-11:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
สอบกลางภาค: 29 ม.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 26 มี.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  05 อังคาร10:00-11:0080-201147C80746W    
  ศุกร์10:00-11:0080-201147C      
  พุธ11:00-14:003303141L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
สอบกลางภาค: 29 ม.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 26 มี.ค. 2564 เวลา 08:00 - 11:00 อาคาร 105 ห้อง TBA
ผู้คุมสอบปลายภาค:
ปริญญาตรี สมทบ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 อาทิตย์07:00-09:003102141C22220W    
  อาทิตย์09:00-12:00Lวิทย์ 1205105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
  02 อาทิตย์07:00-09:003102141C23221W    
  อาทิตย์09:00-12:00Lวิทย์ 1206105L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศรีกาญจนา คล้ายเรือง
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มธุรส ชัยหาญ
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นลิน วงศ์ขัตติยะ
อาจารย์ ดร.สมคิด ดีจริง
รองศาสตราจารย์ ดร.วศิน เจริญตัณธนกุล
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปิยะนุช เนียมทรัพย์
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค:
ผู้คุมสอบปลายภาค:
 แพร่
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องอาคารเรียนที่นั่ง(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์09:00-10:00N106:811811C1569W    
  พฤหัสบดี09:00-10:00N106:811811C      
  จันทร์14:00-17:00ST201803L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์ ดร.ถมรัตน์ ชัชวาลย์
สอบกลางภาค: 28 ม.ค. 2564 เวลา 13:00 - 16:00 อาคาร 801 ห้อง 104 : 801
ผู้คุมสอบกลางภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พิชญาพร อายุมั่น อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
สอบปลายภาค: 22 มี.ค. 2564 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 801 ห้อง 107 : 801
ผู้คุมสอบปลายภาค: อาจารย์ ดร.อนุวัฒน์ จรัสรัตนไพบูลย์ อาจารย์กำกับห้องสอบคนที่ 1
หมายเหตุ: ผพ
 ชุมพร
  01 จันทร์15:00-17:00303716C201010W    
  พฤหัสบดี13:00-16:00LAB1701L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์นาตาลี อาร์ ใจเย็น
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 26 มี.ค. 2564 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 716 ห้อง 402
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กมลวรรณ ศุภวิญญู กรรมการกำกับห้องสอบ 1
อาจารย์ ว่าที่ร้อยตรี ดร.อนิรุต หนูปลอด กรรมการกำกับห้องสอบ 2
  02 จันทร์15:00-17:00303716C20200W    
  อังคาร13:00-16:00LAB1701L      
อาจารย์ / เจ้าหน้าที่/เอกสารประกอบการสอน: อาจารย์นาตาลี อาร์ ใจเย็น
ผู้คุมสอบกลางภาค:
สอบปลายภาค: 26 มี.ค. 2564 เวลา 09:00 - 12:00 อาคาร 716 ห้อง 402
ผู้คุมสอบปลายภาค: ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กมลวรรณ ศุภวิญญู กรรมการกำกับห้องสอบ 1
อาจารย์ ว่าที่ร้อยตรี ดร.อนิรุต หนูปลอด กรรมการกำกับห้องสอบ 2
Course Description
ศึกษาเกี่ยวกับวิวัฒนาการของจุลชีววิทยา กล้องจุลทรรศน์ การย้อมสี รูปร่างและโครงสร้างของจุลินทรีย์ การเพาะเลี้ยง การสืบพันธุ์และการเจริญของจุลินทรีย์ การจำแนกจุลินทรีย์ชนิดต่าง ๆ เอนไซม์และแมทาบอลิซึมของแบคทีเรีย ไวรัส ริกเกตเซีย คลามัยเดีย เคลโลวิบริโอ
โรคติดเชื้อ ภูมิคุ้มกันและการต้านทานโรค การควบคุมจุลินทรีย์ จุลชีววิทยาทางดิน จุลชีววิทยาทางน้ำ จุลชีววิทยาทางอากาศ จุลชีววิทยาทางน้ำนม จุลชีววิทยาทางอาหาร และจุลชีววิทยาทางอุตสาหกรรม
Study of microbial evolution, microscopes, staining, microbial shape and microbial structure; cultivation, reproduction and growth of microorganisms; microbial determination, enzymes and bacterial metabolisms; viruses
rickettsia, chlamydia, bdellovibrio, infectious diseases, immunology and disease resistance, control of microorganisms; soil microbiology, water microbiology, air microbiology, dairy microbiology, food microbiology and industrial microbiology.
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  B = วิชาเสริมพื้นฐาน  E = วิชาเลือกเฉพาะสาขา  F = วิชาเลือกเสรี  M = วิชาพื้นฐาน  W = วิชาบังคับ  X = - ยังไม่กำหนด




  
สกอ. | กยศ. | ศมส. | Runahead | Vision Net Co.Ltd. | 
Powered by Vision Net, 1995 - 2010   Contact Staff : กลุ่มภารกิจทะเบียนเรียน ประมวลผล และรับเข้า 805387-3458 47